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Maana ya Maneno 
(a) Ulemavu 

Ulemavu ni hali inayotokana na dosari mwilini au/na akilini ambayo 

inasababisha mtu kushindwa kutenda mambo ambayo kwa kawaida 

angetegemewa kuyaweza na hivyo kumletea mtu huyo kizuizi katika 

utekelezaji wa majukumu yake katika jamii.  Kizuizi katika utendaji 

kinatokana pia na mfumo wa mtizamo wa jamii dhidi ya mtu huyo. 

 

Ulemavu ni neno linalotumika kwa mapana kuainisha maeneo matatu 

muhimu yafuatayo: 

• Hali ya tatizo kadri linavyoonekana  (impairment)  

• Upungufu wa uwezo wa kutenda/kufanya jambo kwa njia ya kawaida 

kulingana na hali yake (Disability). 

• Kizuizi katika kutenda jambo (handicap) kutokana na hali ya ulemavu 

(Disability). 

 

(b) Mtu mwenye ulemavu (person with disability/disabled person): 
Ni mtu ambaye mategemeo yake ya kupata, kumudu na kujiendeleza 

katika kazi yamepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na ulemavu 

unaotambulika mwilini, akilini, na/au mfumo wa mtizamo wa jamii dhidi ya 

mtu huyo. 

 

(c)      Marekebisho (Rehabilitation): 
Huduma za marekebisho ni jumla ya juhudi za pamoja katika nyanja za 

afya, saikologia, elimu, kazi na jamii zenye madhumuni ya kuinua 

kiwango cha utendaji wa mtu mwenye ulemavu kwa kiasi 

kinachomwezesha kushiriki kwa ukamilifu katika maisha ya kila siku ya 

jamii yake.   

Marekebisho ya watu wenye ulemavu yana sehemu zifuatazo: 

• Marekebisho ya kimatibabu yenye shabaha ya kuongeza kiwango 

cha afya na utendaji kadri inavyowezekana. 
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• Marekebisho ya kisaikologia na kielimu yenye shabaha ya kumpa 

na kumwongezea elimu mtu mwenye ulemavu na pia kurekebisha 

msimamo wake wa akili kama ni lazima. 

• Marekebisho ya kazi yenye shabaha ya kumtayarisha mtu 

mwenye ulemavu kwa ajili ya kufanya kazi. 

• Marekebisho ya kijamii yenye shabaha ya kumwezesha mtu 

mwenye ulemavu kuishi na kufanya kazi kwa mchangamano 

katika jamii. 

 

(d) Utengemao (Resettlement). 
Hali ya utulivu wa maisha ya mtu mwenye ulemavu katika jamii 

kutokana na kutimizwa kwa mahitaji yake muhimu. 

 

(e)     Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu katika jamii (Community         
Based Rehabilitation – CBR). 

Utaratibu unaoshirikisha jamii katika utoaji wa huduma kwa watu 

wenye ulemavu.  Jamii katika sera hii ina maana ya familia, Serikali 

ya Kijiji au Mtaa au kikundi chenye malengo na mahitaji 

yanayolingana. 

 

(f)       Mchangamano (Intergration) 
Kiwango cha ushiriki wa watu wenye ulemavu katika maisha na kazi 

za jamii sawa na wasio na ulemavu. 

 

(g)     Haki na fursa sawa kwa watu wenye ulemavu (equalization of  
         opportunities for persons with disabilities). 

   Upatikanaji wa haki, huduma na fursa sawa kwa watu wenye ulemavu 

sawa na wasio na ulemavu. 

 

(h)    Kazi (work) 
                   Kazi katika sera hii inamaanisha shughuli yoyote halali   

                   itakayomwezesha mtu mwenye ulemavu kujitegemea. 
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(i)      Misaada/nyenzo za kujimudu (Technical Aids/Appliances)  
Vifaa vinavyomwongezea uwezo mtu mwenye ulemavu kwa 

kuimarisha viungo vilivyopungukiwa nguvu (orthotics) au kwa kufidia 

viungo visivyokuwepo (prosthetics).  Katika sera hii “nyenzo za 

kujimudu” ni pamoja na vifaa au nyenzo zinazomwongezea mtu 

mwenye ulemavu uwezo wa kumudu mazingira. 
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SURA YA KWANZA 
 

1.0 Utangulizi. 
Ulemavu ni hali inayotokana na dosari ya kimwili au ya kiakili ya 

muda mfupi au ya kudumu ambayo inampunguzia mtu uwezo na fursa sawa 

katika utekelezaji wa majukumu mbalimbali katika jamii.  Upungufu huo 

unaweza kuchochewa na mazingira na mtizamo wa jamii kuhusu ulemavu. 

 

Katika jamii yetu na kwingineko duniani hali ya mtu kuwa na ulemavu 

inaambatana na unyanyapaa unaotokana na mila zilizopitwa na wakati.  

Kutokana na hali hii watu wenye ulemavu wanaonekana kuwa ni tegemezi 

wasio na uwezo na wanaostahili kusaidiwa na watu wasio na ulemavu katika 

kumudu maisha yao.  Mtizamo huu unasababisha kutengwa kwa watu 

wenye ulemavu katika maisha ya kila siku ya jamii inayowazunguka.  

Mtizamo huu ni hasi na unakwenda kinyume na haki za kimsingi za 

binadamu.  Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasisitiza 

kwamba binadamu wote ni sawa na kwamba wanastahili kupata haki sawa 

bila kujali rangi, kabila, jinsi na dini. 

 

Umoja wa Mataifa katika kikao chake cha tarehe 20 Disemba 1948 

ulipitisha Azimio Na. 27 (a) (III) ambalo linaeleza kwamba binadamu wote 

wamezaliwa huru wakiwa sawa katika haki na kustahili heshima.  Kwa kadri 

ya Azimio hili binadamu ana haki ambazo anastahili kuzipata toka kwa jamii 

na pia ana wajibu kwa jamii.  Haki hizo ni za kuitumia jamii, na rasilimali 

zake kwa ajili ya maendeleo na usalama wake.  Kwa kuwa mtu mwenye 

ulemavu ni binadamu naye ana haki hizo pia. 

 

Licha ya Azimio hili Umoja wa Mataifa umepitisha maazimio kadhaa 

kuhusu haki na usawa wa fursa kwa watu wenye ulemavu wa aina 

mbalimbali. 

 

 

 

1 



 

  

1.1. Matukio muhimu kabla ya Sera. 
Awali, utoaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu haukuwa na sera 

maalum bali ulikuwa ukifanywa kwa kadri matatizo yalivyojitokeza na 

maelekezo mbalilmbali ya Serikali na chama tawala (kwa mfano Siasa ya 

Ujamaa na Kujitegemea na Azimio la Arusha).  Kutangazwa kwa mwaka wa  

1981 kuwa ni mwaka wa Kimataifa wa Watu Wenye Ulemavu, kulileta 

vuguvugu lililoifanya Serikali kutayarisha miongozo na kupanga mikakati ya 

utoaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu.  Miongozo na mikakati hiyo ni 

pamoja na:- 

 

(a) Waraka wa Baraza la Mawaziri Na. 19 wa 1981: 
Waraka huu una sehemu kuu mbili.  Sehemu ya kwanza 

unaelezea matatizo yaliyodhihirika katika utoaji wa huduma 

kwa watu wenye ulemavu kwa sababu ya kutokuwepo 

miongozo.  Sehemu ya pili imegawa majukumu ya matunzo 

kwa watu wenye ulemavu kwa mamlaka na taasisi mbalimbali, 

familia,ndugu, vijiji, Serikali na Wakala za Hiari.  Waraka huu 

unasisitiza shabaha ya utoaji wa huduma kwa watu wenye 

ulemavu  ambayo ni kulinda usalama na utu wao. 

 

(b) Sheria Na. 2 ya 1982:  Ajira ya watu wenye ulemavu. 
Sheria hii ilitokana na Waraka wa Baraza la Mawaziri Na. 19 

wa 1981.  Madhumuni makuu ya sheria hii ni: 

• Kuimarisha huduma kwa watu wenye ulemavu kwa kutenga 

nafasi za ajira kwa ajili yao. 

• Kuanzisha Baraza la Taifa la Ushauri wa huduma kwa watu 

wenye ulemavu lenye jukumu la kumshauri Waziri 

anayehusika na huduma kwa watu wenye ulemavu kuhusu 

huduma hizo. 
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(c) Sheria Na. 3 ya 1982:  Matunzo ya watu wenye Ulemavu na 
Wasiojiweza.   

 

Sheria hii inatokana pia na Waraka wa Baraza la Mawaziri 

Na. 19 wa 1981.  Madhumuni makuu ya sheria hii ni 

kuimarisha huduma ya matunzo kwa watu wenye ulemavu 

na wasiojiweza kwa kuweka wazi mamlaka zenye jukumu 

la kutoa matunzo (familia, ndugu, vijiji, Serikali na Wakala 

za Hiari). 

    (d)      Serikali kuvitambua vyama vya Watu Wenye Ulemavu: 
Mwaka 1981 Serikali ilichukua hatua muhimu ya          

kuvitambua rasmi vyama vya Watu Wenye Ulemavu.   

Serikali inatambua kwamba Vyama vya watu wenye 

ulemavu ni vielelezo vya umoja wao, nguvu ya pamoja ya 

kutetea maslahi yao na ni vyombo vya uwakilishi.  

 

1.2       Hali ya Watu wenye Ulemavu Nchini. 
Sensa ya Taifa ya watu na makazi ya mwezi Agosti – Septemba 

imejumuisha vipengele mahususi kwa ajili ya kupata taarifa zinazowahusu 

watu wenye ulemavu.  Taarifa rasmi kwa sasa hazijapatikana. 

 

Hata hivyo kutokana na hesabu za uwiano kama zilivyoanishwa na Shirika la 

Afya Duniani (WHO)  mtu mmoja miongoni mwa watu kumi katika jamii ni 

mwenye ulemavu.  Hivyo Tanzania inayokadiriwa kuwa na takriban watu 

34,569,232 (2002) ina watu wenye ulemavu wapatao 3,456,900 

waliogawanyika ifuatavyo:- 

    Asilimia ya wenye  Idadi ya wenye 
                                                   Ulemavu       Ulemavu 
Wenye ulemavu wa viungo              28%        967,932 

Wasioona      27%        933,363 

Viziwi       20%                             691,380 

Wenye ulemavu wa akili      8%         276,552 
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Wenye ulemavu mchanganyiko        4%                   138,276 

Wenye ulemavu wengine      13%                            449,397 

  Jumla                         100%                        3,456,900 
 
Kuporomoka kwa uchumi kunakotokana na utandawazi, madeni na 

mabadiliko katika mfumo wa uchumi duniani kumeathiri maisha ya watu  

kiuchumi na kijamii.  Nchini Tanzania mabadilko ya kiuchumi yameathiri 

upatikanaji wa huduma mbalimbali kama vile za afya, elimu na upatikanaji 

wa ajira.  Hali hii imeathiri zaidi maendeleo na huduma kwa watu wenye 

ulemavu hasa katika maeneo yafuatayo: 

 

1.2.1 Afya: 
 Pamoja na jitihada za kitaifa za kuweka kipaumbele katika kutoa 

huduma za chanjo kwa watoto, huduma za afya kwa ujumla hazikidhi 

mahitaji ya wananchi na hasa watu wenye ulemavu. 

 

Asilimia kubwa ya wananchi wanaopata ulemavu hutokana na sababu za 

kiafya, umaskini, mazingira duni, lishe duni, ukosefu wa chanjo kwa watoto 

dhidi ya magonjwa yanayoleta ulemavu na matunzo duni kwa akina mama 

wajawazito ni miongoni mwa sababu za watu kupata ulemavu. 

 

Magonjwa kwa akina mama wajawazito au matatizo wakati wa 

kujifungua husababisha ulemavu kwa mama mwenyewe au mtoto 

atakayezaliwa.  Upatikanaji wa huduma za ushauri na matibabu kwa akina 

mama wajawazito hupunguza kasi ya ulemavu katika jamii.  Umaskini 

walionao watu wenye ulemavu na familia zao unawafanya washindwe 

kupata nyenzo za kujimudu ambazo zingewawezesha kufikia vituo vya afya 

kwa urahisi.  Kutokana na hali  hiyo watu wenye ulemavu walio wengi hasa 

wa vijijini wanashindwa kupata huduma za afya wanazostahili. 

 

1.2.2 Utambuzi wa Mapema wa Watoto wenye Ulemavu. 
Upo umuhimu wa kufanya utambuzi wa mapema wa watoto wenye  
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ulemavu.  Utambuzi wa mapema unatoa nafasi ya ama kuondoa hali ya 

ulemavu au kupunguza makali ya ulemavu ukubwani.  Kwa bahati mbaya 

hapa nchini hakuna mpango wa kitaifa wa utambuzi wa mapema wa watoto 

wenye ulemavu unaowawezesha wananchi hasa vijijini kuwatambua watoto 

wenye ulemavu mapema. 

 

 Isitoshe kufichwa kwa watoto wenye ulemavu kutokana na mila na 

desturi za jamii husika zinawafanya wawe katika mazingira magumu zaidi ya 

kukosa huduma. 

 

1.2.3 Huduma ya Afya ya Akili. 
Kutokana na sababu mbalimbali za kijamii na kiuchumi baadhi ya 

wananchi wamekuwa wakipata matatizo ya afya ya akili.   Watu hao 

wanaishi katika mazingira yanayohatarisha usalama wao na watu wengine 

na inaonekana kuwa hakuna mamlaka yenye jukumu la kuwatambua na 

kuwapatia msaada wa mapema. 

 
1.2.4 Watu wenye Ulemavu na Ukimwi.  

Watu wenye ulemavu  wana matamanio ya kimapenzi kama watu 

wengine.  Jitihada za kuhamasisha jamii dhidi ya Ukimwi haziwashirikishi 

watu wenye ulemavu.  Watu wenye ulemavu walio wengi ni maskini na 

hawana elimu ya kutosha hivyo kuwafanya washindwe kupata taarifa 

kuhusu Ukimwi. 

 

Taratibu nyingi za uhamasishaji hazikidhi haja ya makundi maalum ya 

watu wenye ulemavu, kwa mfano wasioona hakuna maandishi ya nukta 

nundu na viziwi hakuna wakalimani wa lugha ya alama. 

 

Hali ya kukosa nyenzo za kujimudu kunawafanya watu wenye 

ulemavu kukosa faida ya  uhamasishaji dhidi ya ukimwi na hivyo kuwa katika 

hatari ya kuambukizwa. 
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1.2.5 Elimu. 
Imedhihirika kwamba watoto wenye ulemavu wanakabiliwa na 

mtizamo hasi wa watu wanaowazunguka (negative attitude).  Hivyo kuwa na 

msimamo wa kiakili unaowanya washindwe kukabiliana na mazingira yao 

kiukweli. 

 

Elimu ni muhimu kwa maisha na maendeleo ya binadamu, hata hivyo 

elimu peke yake huwa ndio uwezo (faculty) anaotegemea mtu 

mwenyeulemavu katika kutawala mazingira kwa maendeleo yake baada ya 

uwezo mwingine kuzuiwa na ama kupunguzwa  na ulemavu.  Mtizamo hasi 

wa jamii dhidi ya watu wenye ulemavu huchangia watoto wenye ulemavu 

kutopata elimu ambapo baadhi ya wazazi na ndugu huwaona watoto hao 

kama mzigo na hivyo kuamua kutowapeleka shule. Mfumo wa elimu nchini 

pia hautoi fursa na nafasi sawa kwa watoto wenye ulemavu wa aina 

mbalimbali.   Kutokana na hali zao watoto wenye ulemavu wanashindwa 

kumudu mazingira ya shule hivyo kushindwa kuandikishwa kujiunga na 

darasa la awali/kwanza.  Shule takriban zote za awali/msingi/sekondari na 

vyuo vya elimu ya juu  vimejengwa bila kuzingatia mahitaji maalumu ya 

watoto wenye ulemavu.  Mafunzo ya waalimu na mitaala ya shule kadhalika 

haizingatii mahitaji maalumu ya watu wenye ulemavu, kwa mfano matumizi 

ya lugha ya alama na maandishi ya nukta nundu.  Kutokana na mazingira 

haya idadi ya watoto wenye ulemavu wanaoandikishwa darasa la kwanza  ni 

chini ya asilimia moja.  Idadi ni ndogo zaidi katika shule za sekondari na 

vyuo. 

 
1.2.6 Mafunzo ya Stadi za Kazi. 

Maisha ya binadamu yanategemea utendaji wake wa kazi.   Mafunzo 

ya stadi za kazi yanampa mtu mwenye ulemavu nafasi ya kupata ajira.  

Pamoja na umuhimu huo wa mafunzo mazingira ya vyuo vinavyotoa 

mafunzo ya stadi za kazi hayazingatii mahitaji maalum ya watu wenye 

ulemavu hivyo kuwanyima fursa ya kujiunga.  Mazingira hayo ni pamoja na 

majengo ambayo hayakidhi mahitaji ya watu wenye ulemavu (ngazi, milango  
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myembamba, vyoo), mitaala na waalimu wasio na taaluma ya kufundisha 

watu wenye ulemavu.  Isitoshe kipato duni kinawafanya watu wenye 

ulemavu washindwe kuchangia gharama za mafunzo.  Mafunzo 

yanayotolewa na vyuo vya watu wenye ulemavu hayamuwezeshi muhitimu 

kuata ajira. 

 

1.2.7 Ajira. 
Kazi ni kielelezo cha utu.   Kufanya kazi kunamwezesha binadamu 

kujitegemea hivyo kupata heshima katika jamii.  Kutokana na utamaduni 

wetu kazi imekuwa ikilinganishwa na ukamilifu wa viungo vya mwili au akili. 

Kutokana na hali zao watu wenye ulemavu wanaonekana na jamii kutokuwa 

na uwezo wa kufanya kazi.   Kutokana na mtizamo huo wa jamii watu wenye 

ulemavu wenyewe wanajiona kama hawana uwezo wa kufanya kazi.  

Ujumla wa hali hii unafanya upatikanaji wa ajira kwa watu wenye ulemavu 

kuwa mgumu.  Kwa kutambua ugumu huo Serikali ilitunga sheria namba 2 

ya 1982 (Ajira kwa watu wenye ulemavu) ambayo hata hivyo haijaweza 

kukidhi mahitaji ya ajira kwa watu wenye ulemavu kutokana na mabadiliko 

ya uchumi duniani na utandawazi. 

 

1.2.8 Matunzo. 
Katika jamii yoyote ile kunakuwepo na kundi la watu ambao uwezo 

wao wa kujimudu kimaisha umepungua au haupo kabisa na hakuna mtu wa 

kuchukua jukumu hilo.  Hali hii husababishwa na mazingira yafuatayo:- 

 

(i) Ndugu kushindwa kutoa matunzo kutokana na hali yao kuwa duni au 

kutotaka kumtunza kwa sababu ya kutomthamini mtu mwenye 

ulemavu. 

(ii) Mtu kutokuwa na mawasiliano na ndugu/jamaa zake kutokana na 

kuondoka sehemu aliyozaliwa kwa muda mrefu kwa mfano kwenda 

kutafuta ajira mbali  na eneo lake la asili hivyo anapofikia umri wa 

kuhitaji matunzo anakosa mtu wa kumtunza. 

 

7 

 



 

  

(iii) Hali ya ulemavu mkubwa inayohitaji uangalizi wa muda wote 

inasababisha ndugu wa mtu mwenye ulemavu kushindwa 

kumhudumia na hivyo huduma ya matunzo katika makazi inakuwa 

muhimu kwa mtu huyo. 

 

Huduma ya matunzo kwa watu wenye ulemavu nchini 

hairidhishi.  Kuna upungufu mkubwa wa vifaa na nyenzo na  

wahudumu wengi hawana ujuzi wa kutosha.  Hivyo huduma inatolewa 

katika kiwango cha chini.  Utaratibu wa Serikali Kuu kuwa 

mwendeshaji wa makazi unaifanya huduma hii kuwa mbali na 

walengwa.   Mwelekeo wa sasa wa Serikali kuu kutoa majukumu kwa 

Serikali za Mitaa na wakala za hiari unatoa nafasi ya kuboreka kwa 

huduma katika makazi. 

 

1.2.9 Ajali na Fidia: 
Maendeleo ya kiuchumi yanaambatana na kukua kwa viwanda na 

urahisi wa njia za usafiri.  Ajali kwenye vyombo vya usafiri na sehemu za 

kazi zimekuwa ni chanzo kikubwa cha ulemavu. 

 

Pamoja na kuongezeka kwa idadi ya watu wenye ulemavu kutokana 

na ajali upo ugumu wa kupata fidia kwa waathirika.  Pale fidia inapotolewa 

huwa ni ndogo na isiyolingana na uzito wa tatizo la ulemavu. 

 

1.2.10  Wazee wenye Ulemavu. 
Uzee unaambatana na upungufu wa uwezo wa kimwili na kiakili.  

Uzee unaombatana na ulemavu unamweka mzee huyo katika hali ya 

kushindwa kushiriki katika kujiletea maendeleo yake na ya jamii hivyo 

kumweka katika mazingira magumu katika maisha. 

 
1.2.11  Nyenzo za Kujimudu. 

Watu wenye ulemavu wanahitaji nyenzo mbalimbali ili kuimarisha au 

kuwa badala ya kiungo/viungo vyenye ulemavu.  Nyenzo za kujimudu ni 

pamoja na henzerani nyeupe (white canes), shimesikio (Hearing Aid), viatu  

8 



 

  

maalum, ubao wa kuandikia maandishi ya nukta nundu (braille writing 

frames), kofia na miwani.  Nyenzo nyingine ni pamoja na baiskeli au pikipiki 

za magurudumu matatu, gari maalum, mashine ya kupigia chapa maandishi 

ya nukta nundu.  Pamoja na umuhimu wa nyenzo hizo upatikanaji wake 

unakuwa ni mgumu. 

 
1.2.12   Vikwazo katika Mazingira. 

Hali ya kuwa na ulemavu ina uhusiano mkubwa na mazingira.  

Takriban majengo yote ya umma yamejengwa kwa kuzingatia mahitaji ya 

watu wasio na ulemavu.  Huduma za ngazi, milango na vyoo hazitoi fursa 

kwa watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali kuzitumia kwa urahisi.   

Kadhalika ujenzi wa barabara na muundo wa vyombo vya usafiri hautoi 

fursa ya matumizi ya watu wenye ulemavu.  Hali hii inafanya mtu mwenye 

ulemavu ashindwe kuwasiliana na mazingira yake. 

 

1.2.13  Uelimishaji wa Jamii. 
Kumekuwepo na mtizamo hasi dhidi ya ulemavu na watu wenye 

ulemavu katika jamii.  Kutokana na mila na desturi, kuzaliwa kwa mtoto 

mwenye ulemavu katika jamii kunahusishwa na imani za kiuchawi au balaa.  

Kutokana na hali hiyo jamii imekuwa na mtizamo hasi ambao ni miongoni 

mwa vizuizi vikubwa vinavyosababisha kutengwa kwa watu wenye ulemavu 

katika jamii na hivyo kuwafanya wasishiriki kwa ukamilifu katika shughuli za 

kujiletea maendeleo yao na ya jamii.  Mara nyingi ulemavu unaonekana 

kuwa ni tatizo na mtu mwenye ulemavu anaonekana kuwa ni asiyejiweza na 

tegemezi.   

 
1.2.14  Haki na Ulinzi wa Kisheria. 

Sheria zilizopo zimetungwa bila kuzingatia mahitaji maalumu ya watu  

wenye ulemavu.  Kwa misingi hiyo utekelezaji wa sheria hizo haunufaishi 

watu wenye ulemavu kwa mfano sheria ya ujenzi isiyozingatia uwekaji wa 

mtelemko (ramp) badala ya ngazi ili kuwawezesha watu wenye ulemavu 

kuingia/kutoka kwenye majengo kwa urahisi.  Sheria ya habari isiyozingatia 
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upatikanaji taarifa kwa njia zinazoeleweka kwa watu wenye ulemavu (lugha 

ya alama, maandishi ya nukta nundu). 

 

Pamoja na sheria  zisizozingatia mahitaji maalum ya watu wenye ulemavu 

yapo mapungufu makubwa katika Sheria zilizotungwa kwa ajili ya watu 

wenye ulemavu. 

 
Sheria hizo ni: 
(i) Sheria ya Ajira kwa Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 1982 Sheria hii  

ilitungwa kwa minajili ya kuhakikisha watu wenye ulemavu wanapata  

ajira na kuelekeza asilimia 2% ya watumishi 50 mahali pa kazi wawe 

watu wenye ulemavu.  Kutokana na mabadiliko ya kisiasa kiuchumi  

na utandawazi vipengele vya sheria vimepitwa na wakati. 

 

(ii) Sheria Na. 3 ya 1982 matunzo kwa watu wenye ulemavu.  Sheria hii 

inatoa majukumu kwa Halmashauri za wilaya kumiliki na kuendesha 

makazi ya watu wenye ulemavu.  Pamoja na kupewa majukumu hayo 

haujaandaliwa utaratibu wa kuziwezesha Halmashauri kutekeleza 

majukumu hayo.   

 

1.2.15  Vyama vya Watu wenye Ulemavu na vya Kuhudumia Watu wenye  
            Ulemavu. 

Utoaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu unahitaji rasilimali 

nyingi.  Ushiriki wa taasisi zisizo za Serikali katika utoaji wa huduma kwa 

watu wenye ulemavu unasaidia Serikai kutoa huduma timilifu kwa wananchi 

wake. Pamoja na umuhimu huo Wizara inayosimamia huduma hii 

inashindwa kuratibu na kusimamia ubora wa huduma zinazotolewa na 

Wakala zisizokuwa za Serikali (NGOs) kwa kuwa usajili wa taasisi hizo 

hauhusishi Wizara inayohusika na huduma hiyo. 
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1.2.16 Ruzuku kwa Vyama vya Watu wenye Ulemavu na vinavyohudumia watu 
wenye ulemavu.   

Vyama vya watu wenye ulemavuni msngi wa mshikamano na sauti ya 

uwakilishi wao katika jamii.  Uwezo wao wa kuviendesha vyama hivyo ni  

mdogo kutokana na umaskini walionao na msaada mdogo wanaoupata toka 

kwa jamii.  Vyama vya kuhudumia watu wenye ulemavu havina uwezo wa 

kifedha na vinategemea misaada toka kwa wafadhili.  Serikali ina wajibu wa 

kuvisaidia vyama hivi kwa hali na mali ili viweze kutekeleza wajibu wao 

katika jamii. 

 

1.2.17 Mfuko wa Maendeleo kwa watu wenye Ulemavu. 
Watu wenye ulemavu  ni miongo ni mwa watu maskini katika Jamii.  

Maisha yao yanaambatana na vikwazo ikiwa ni pamoja na kutengwa.  

Ushiriki wao katika uzalishaji mali ni mdogo.  Mikakati iliyopo ya kuondoa 

umaskini haijawashirikisha kikamilifu watu wenye ulemavu.  Watu wenye 

ulemavu hawajahamasishwa vya kutosha kuweza kufaidika na mifuko ya 

kuendeleza makundi maalum kama vile vijana na wanawake. 
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SURA YA PILI 
 

2.0 Dira na mwelekeo wa Sera. 
Tanzania ni nchi inayojengwa kwa kufuata misingi ya usawa na haki 

kwa wananchi wote.  Kila mwananchi ana haki sawa kisheria ya kushiriki 

kikamilifu katika mambo muhimu yanayomhusu yeye mwenyewe na jamii 

nzima kwa ujumla.  Kila mwananchi ana haki ya kupata mahitaji ya msingi.  

Watu wenye ulemavu wana haki ya kupata mahitaji ya msingi sambamba na 

wananchi wengine wasio na ulemavu.  Pamoja na kasoro inayoambatana na 

ulemavu, watu wenye ulemavu ni rasilimali na nguvu kazi ambayo 

haijatambulika na kutumiwa ipasavyo kwa ajili ya maendeleo yao na ya 

jamii.  Upo umuhimu wa kutambua uwezo na vipaji maalum vya watu wenye 

ulemavu na kuweka mikakati madhubuti ya kuviendeleza. 

 

Sera ya Maendeleo na Huduma kwa Watu wenye Ulemavu inalenga 

katika kujenga mazingira muafaka kwa watu wenye ulemavu kujiletea 

maendeleo na kutumia rasilimali zilizopo kuboresha huduma kwao. 

 

2.1 Madhumuni ya Sera ya Taifa ya Maendeleo na Huduma kwa Watu 
Wenye Ulemavu. 

Kwa mwelekeo huu sera hii inajengwa kwa lengo la kuboresha 

maisha ya Watu Wenye Ulemavu katika jamii kwa kutekeleza yafuatayo: 

• Kuchochea maendeleo ya watu wenye ulemavu. 

• Kuwezesha familia za watu wenye ulemavu kumudu makali 

yatokanayo na matunzo ya mtu mwenye ulemavu. 

• Kurekebisha sheria zisizolinda na kutoa haki kwa watu wenye 

ulemavu. 

• Kutoa  huduma bora kwa Watu Wenye Ulemavu. 

• Kutoa nafasi kwa  watu wenye ulemavu kushiriki katika maamuzi na 

utekelezaji wa masuala muhimu katika jamii. 
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• Kuwezesha familia za watu wenye ulemavu na jamii kwa ujumla 

kushiriki katika maamuzi na utekelezaji wa masuala muhimu 

yanayowahusu watu wenye ulemavu. 

 

2.2 Makundi Maalum. 
Katika kutoa huduma kwa Watu Wenye Ulemavu sera hii itatilia 

mkazo Kwenye makundi yafuatayo: 

• Wanawake wenye ulemavu. 

• Watoto wenye ulemavu. 

• Wazee wenye ulemavu. 
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SURA YA TATU 
 

3.0 MATAMKO  YA SERA. 
3.1 Hoja ya Sera:  Uelimishaji wa Jamii. 

Msimamo hasi dhidi ya watu wenye ulemavu ni kizuizi katika  

maendeleo yao.  Msimamo huo unasababisha kutengwa kwa watu wenye 

ulemavu katika jamii na hivyo kuwafanya washindwe kushiriki katika 

shughuli za kujiletea maendeleo yao na ya jamii kwa ujumla.  Upo umuhimu 

wa kurekebisha mtizamo huu kwa kuwapa nafasi watu wenye ulemavu ili 

waishi  maisha ya kuzalisha na kujitegemea kama wananchi wengine.   

 

Tamko la Sera: 
Utawekwa utaratibu utakaoshirikisha  wadau na watu wenye ulemavu wenye kuelimisha 
jamii ili itambue mahitaji, haki, uwezo na mchango wa watu wenye ulemavu katika jamii. 

 

3.2      Hoja ya Sera:  Upatikanaji na Upashanaji wa Habari. 
Upatikanaji wa habari na taarifa kuhusu huduma na maendeleo ya  

watu ni sehemu muhimu ya utoaji huduma kwa watu wenye ulemavu.   

 

Maendeleo ya watu wenye ulemavu na ushiriki wao katika maisha ya 

kila siku yanategemea kwa kiasi kikubwa habari na taarifa walizonazo.  Kwa 

bahati mbaya utaratibu uliopo wa utoaji huduma hautoi nafasi kwa watu 

wenye ulemavu na ndugu zao kupata taarifa muhimu kuhusu huduma 

zilizopo na namna zinavyopatikana.  Hali hii inawaweka watu wenye 

ulemavu katika mazingira ya kukosa huduma na fursa ya kujiletea 

maendeleo yao.   
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Tamko la Sera: 
(i)    Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba watu wenye ulemavu, familia na taasisi 
        zinazohudumia watu wenye ulemavu zinapata taarifa muhimu kuhusu huduma zilizopo.        
(ii)   Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba taarifa muhimu kwa umma zinatolewa katika 
       lugha na maandishi yanayoeleweka kwa makundi mbalimbali ya watu wenye ulemavu 
       (lugha ya alama, maandishi ya nukta nundu). 

 

3.3. Hoja ya Sera:  Huduma ya Afya.  
Mara nyingi ulemavu unatokana na matatizo ya kiafya, umasikini, 

mazingira duni, mila na desturi za jamii husika.  Pamoja na hali hii asilimia 

kubwa ya ulemavu unaweza kuzuiliwa kwa kuboresha mazingira na 

kuzingatia taratibu za kimsingi za afya.  Hivyo utoaji wa huduma za afya ya 

msingi hauna budi kutilia mkazo huduma za kinga na uelimishaji jamii 

kuhusu uboreshaji wa mazingira, lishe na elimu ili kuwawezesha wananchi 

kujikinga dhidi ya magonjwa na desturi zinazosababisha ulemavu.   

 

 Tamko la Sera: 
Utaratibu mzuri uliopo sasa wa utoaji huduma ya afya ya msingi na uelimishaji 
jamii uimarishwe. 

 

3.4 Hoja ya Sera:  Utambuzi wa Mapema wa  Watoto wenye Ulemavu. 
Utambuzi wa mapema wa watoto wenye ulemavu ni hatua muhimu ya 

kinga ya makali ya ulemavu ukubwani.  Utambuzi wa mapema unaoenda 

sambamba na tiba una nafasi ya kuondoa kabisa ulemavu au kupunguza  

makali na madhara yake ukubwani.  Kwa hiyo katika hali ya kawaida 

utambuzi wa mapema ni jawabu la kudumu la matatizo ya ulemavu 

ukubwani.  Pamoja na umuhimu wa huduma hii kwa watoto wenye ulemavu 

ni asilimia ndogo sana inayofikiwa.   

 

 Tamko la Sera: 
Utawekwa utaratibu unaoshirikisha wadau wa kufanya ufanya utambuzi wa mapema 
wa watoto wenye ulemavu.   
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3.5    Hoja ya Sera:  Huduma ya Afya ya Akili. 
Kutokana na matatizo ya kiuchumi, kisaikolojia na maradhi baadhi ya 

wananchi wanapata matatizo ya kiakili.   Mazingira  wanayoishi watu wenye 

matatizo ya akili yanahatarisha usalama wao na watu wengine.  Upatikanaji 

wa huduma ya afya hauna budi kuzingatia utambuzi na upatikanaji wa 

msaada wa mapema kwa wagonjwa wa akili.    

 

Tamko la Sera: 
Utawekwa utaratibu utakaoshirikisha taasisi za ulinzi na afya/huduma za jamii itaweka 
utaratibu utakaowawezesha watu wenye matatizo ya afya ya akili (mental health) 
kutambuliwa na kupata huduma ya afya mapema.  

 

3.6 Hoja ya Sera:  Watu Wenye Ulemavu na Ukimwi. 
Watu wenye ulemavu wana matamanio na hisia za kimapenzi kama 

watu wengine wasio na ulemavu.  Jitihada za kuihamasisha/kuelimisha jamii 

juu ya janga la Ukimwi haziwafikii watu wengi wenye ulemavu mathalani 

mbinu za uelimishaji zinawacha nje baadhi ya wenye matatizo ya kuona na 

kusikia ambao uelewa wao unategemea kugusa na lugha ya alama.  Upo 

umuhimu wa kuhakikisha kwamba mbinu zinazotumika kuelimisha jamii 

kuhusu Ukimwi zinafikisha ujumbe kwa watu wenye ulemavu. 

 

Tamko la Sera: 

(i)  Utaweka utaratibu utakaohakikisha kwamba mbinu za uelimishaji kuhusu Ukimwi  
     zinalenga katika kutoa ujumbe kulingana na mahitaji ya watu wenye ulemavu. 

 

3.7      Hoja ya Sera: Nyenzo za Kujimudu. 
Ufanisi wa maisha ya kila siku ya mtu  mwenye ulemavu unategemea 

sana upatikanaji wa nyenzo za kujimudu anazotumia katika kuwasiliana na 

mazingira.  Pamoja  na umuhimu wa nyenzo hizo upatikanaji wake ni 

mgumu na watu wenye ulemavu na ndugu zao hawapati taarifa za kutosha 

kuhusu wapi pakuzipata.  Pale nyenzo hizo zinapopatikana zinakuwa ghali  

 

 

16 

 



 

  

na kufanya watu wengi wenye ulemavu kushindwa kuzinunua.  Kutokana na 

kukosa nyenzo hizo watu wenye ulemavu wanashindwa kumudu mazingira 

hivyo kunyimwa fursa ya kushiriki katika shughuli mbalimbali za maendeleo 

yao na ya Taifa. 

 

Tamko la Sera: 
(i)   Kwa kushirikiana na vyama vya watu wenye ulemavu utawekwa utaratibu wa kutoa taarifa  
       kuhusu upatikanaji wa nyenzo za  kujimudu. 
(ii)  Serikali kwa kushirikiana na wadau itagharamia upatikanaji wa nyenzo za kujimudu kwa wasio 
      na uwezo. 
(iii)  Serikali itagharamia upatikanaji wa nyenzo hizo itakapodhirika kwamba mtu mwenye ulemavu 
       hawezi kuzilipia na wala hana mhisani anayeweza kugharamia kwa niaba yake. 
(iv)  Serikali itatoa msamaha wa kulipia ushuru kwa nyenzo zote za kujimudu kwa watu wenye 
       ulemavu zinazoagizwa kutoka nje ya nchi.  AidhaSerikali haitatoza kodi nyenzo     
       zinazotengenezwa nchini. 
(v)  Utawekwa  utaratibu utakaohakikisha kwamba nyenzo bora na za 
       bei nafuu zinazalishwa nchini. 

 

3.8      Hoja ya Sera:  Elimu. 
Elimu ina umuhimu wa pekee kwa watoto wenye ulemavu.  Elimu  

humpa nafasi mtoto mwenye ulemavu ya kujiendeleza na hivyo 

kumwezesha kutawala mazingira kwa maendeleo yake.  Sera ya elimu 

nchini inasisitiza upatikanaji wa elimu ya awali na ya msingi kwa watoto wote 

wenye umri wa miaka saba (7) na kwamba watoto wenye ulemavu 

watapewa kipaumbele.  Pamoja na azma hii mfumo wa elimu hautoi fursa 

kwa watoto wenye ulemavu kupata elimu bila vipingamizi.  

 

Tamko la Sera:  
Serikali kwa kushirikiana na wadau itaweka mazingira yatakayohakikisha kwamba watoto 
wenye ulemavu wanapata elimu jumuishi kwa kuzingatia mahitaji yao maalum. 

 
3.9      Hoja ya Sera:  Mafunzo ya Stadi za Kazi. 

Mafunzo ya stadi za kazi ni muhimu katika kumwezesha mtu mwenye  

Ulemavu kujiendeleza.  Mafunzo yanayotolewa katika vyuo vya ufundi kwa 

watu wenye ulemavu yana upungufu kwa kuwa hayalengi katika 

kumwandaa ili ajitegemee na kushiriki katika maendeleo yake na Taifa.   
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Pamoja na ubora wa mafunzo yanayotolewa katika vyuo visivyokuwa vya 

watu wenye ulemavu, mazingira ya utoaji huduma ya taasisi hizo 

hayajumuishi mahitaji maalum ya watu wenye ulemavu.  

 

Tamko la Sera: 

(i)   Itaandaliwa programu ya utambuzi na uendelezaji wa vipaji maalum vya watu wenye ulemavu ili 
        kuwawezesha kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa Taifa. 
 
(ii)   Serikali kwa kushirikiana na wadau itaboresha mazingira na mafunzo ya stadi za kazi kwa watu 
       wenye ulemavu. 
 
(iii)  Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba mafunzo ya stadi za kazi yanatolewa katika vyuo vya 
       mafunzo uchangamano. 

 

3.10 Hoja ya Sera:  Ajira. 
Kazi ni muhimu katika maendeleo ya binadamu.  Licha ya 

kumwezesha mtu kujitegemea kazi pia inaleta heshima.  Watu wenye 

ulemavu ni miongoni mwa makundi ya watu walio maskini zaidi nchini.  Hali 

hii inatokana na wengi wao kushindwa kupata ajira kutokana na hali zao na 

ushindani uliopo kwenye soko la ajira.   

 

Tamko la Sera:  
 
(i)  Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba watu wenye ulemavu wanapata nyenzo zitakazo 
     wawezesha uanzisha na kuendeleza miradi ya uzalishaji mali. 
 
(ii)  Serikali kwa ushirikiana na wadau itafanya mapitio ya sheria ya ajira (Na. 2) ya mwaka 1982. 

 
3.11. Hoja ya Sera:  Uondoaji wa Vikwazo vya Ujenzi (Accessibility). 

Ushiriki wa watu wenye ulemavu katika maisha na kazi za jamii 

unategemea kwa kiasi kikubwa uwezo wa mtu huyo wa kumudu mazingira.  

Matumizi ya nyenzo za kujimudu kama vile henzerani nyeupe, viti vya 

magurudumu na baiskeli za magurudumu matatu zinarahisisha uwezo wa  

mtu mwenye ulemavu kumudu mazingra.  Kwa upande mwingine, ujenzi wa 

majengo ya umma, barabara, viwanja vya michezo na uwekaji wa vyombo 

vya huduma kama vile simu za umma, mabomba ya maji na uchimbaji 

mitaro hauzingatii mahitaji ya watu wenye ulemavu hivyo kuwafanya 

washindwe kumudu na kuwasiliana na mazingira yao kwa urahisi. 
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Tamko la Sera: 
Utawekwa utaratibu utakaoshirikisha wadau kuhakikisha kwamba ujenzi na uwekaji wa vyombo vya 

huduma unazingatia mahitaji maalum ya watu wenye ulemavu. 

 

3.12 Hoja ya Sera:   Matunzo. 
Katika jamii yoyote ile kunakuwepo na kundi la watu ambao uwezo wao wa 

kujimudu kimaisha umepungua au haupo kabisa na hakuna mtu wa 

kuchukua jukumu hilo.  Kutokana na hali hiyo jamii husika inawajibika kutoa 

matunzo kwa watu hao.  Matunzo ya watu wenye ulemavu katika makazi 

(Institution based care) yatakuwa kimbilio la mwisho baada ya njia zingine 

kushindikana. 

 

Tamko la Sera: 
(i)  )   Serikali kupitia Halmashauri za Wilaya na Wakala za Hiari itaendelea kutoa na kuboresha matunzo kwa 

          watu wenye ulemavu/wasiojiweza katika makazi. 

(ii)      Serikali kushirikiana na wakala za Hiari itaweka utaratibu wa kuhamasisha  ndugu,  familia na jamii juu ya wajibu 

           wao wa kuwatunza  ndugu zao wenye ulemavu. 

   
3.13 Hoja ya Sera: Huduma kwa Watu wenye Ulemavu katika Jamii  
           (Community Based Rehabilitation - CBR). 

Utaratibu wa utoaji wa huduma za marekebisho kwa watu wenye 

ulemavu katika taasisi una kasoro zifuatazo: 

(i) Unahudumia watu wachache. 

(ii) Unawatoa wahudumiwa nje ya eneo lao la asili. 

(iii) Unawatenga wahudumiwa na jamii. 

(iv) Unaleta uwezekano wa unyanyapaa. 

 

Kwa upande mwingine utoaji wa huduma za marekebisho kwa watu 

wenye ulemavu katika jamii (CBR) unaleta faida zifuatazo: 

(i) Unahudumia watu wenye ulemavu wengi na wa aina 

mbalimbali kwa wakati mmoja. 

(i) Haumtoi mlengwa katika eneo lake la asili. 
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  (iii) Unajumuisha wasio na ulemavu katika utekelezaji. 

  (iv) Unajenga mshikamano baina ya watu wenye ulemavu na  

wananchi wengine hivyo kuondoa dhana ya unyanyapaa. 

 

Tamko la Sera. 
Utaandaliwa utaratibu utakaohakikisha kwamba utoaji huduma kwa watu wenye ulemavu katika jamii 

(CBR) unakuwa ni mkakati na njia kuu ya upatikanaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu katika 

jamii. 

 
3.14 Hoja ya Sera:  Mchangamano katika Jamii. 

Mchangamano ni kiwango cha ushiriki wa watu wenye ulemavu  

katika maisha na kazi za jamii.  Dhana ya mchangamano imejumuisha 

taratibu za utoaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu kwa kutumia taasisi 

na vyombo vile vile vinavyotumiwa na watu wasio na ulemavu. 

 

 Tamko la Sera: 
Utaandaliwa utaratibu utakaohakikisha kwamba Asasi na vyombo mbalimbali vinavyotoa huduma kwa 

wananchi vinatoa huduma zao kwa watu wenye ulemavu kama wanavyozitoa kwa watu wasio na 

ulemavu isipokuwa pale panapolazimu huduma maalum. 

 
3.15 Hoja ya Sera:  Michezo. 

Michezo ni sehemu  muhimu katika maisha ya binadamu.  

Kushiriki katika michezo kunamwezesha mshiriki: 

 (i) Kujenga na kukomaza afya ya mwili na akili. 

 (ii) Kujenga ukakamavu, nidhamu na uwezo wa kujihami. 

 (iii) Kuonyesha uwezo na vipaji. 

 (iv) Kukuza na kuendeleza uhusiano wa kirafiki baina ya jamii  

mbalimbali. 

 

Kwa mantiki hii watu wenye ulemavu kama watu wengine wasio na 

ulemavu wana haki ya kushiriki katika michezo.  Isitoshe michezo ni tiba kwa 

watu wenye ulemavu kwa sababu kasoro za kimwili na kiakili 

zinarekebishwa kwa kushiriki katika michezo na burudani. 
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 Tamko la Sera: 
Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba watu wenye ulemavu wanashiriki kwa ukamilifu katika 

shughuli za michezo na burudani.  Aidha utaandaliwa utaratibu utakaoshirikisha vyama vya michezo 

na wadau wengine kuhakikisha kwamba shughuli za michezo kwa watu wenye ulemavu zinakuwa 

sehemu ya mpango wa kuendeleza michezo kitaifa. 
 

3.16 Hoja ya Sera:  Dini. 
Dini ni haki ya msingi kwa binadamu bila kujali jinsi na hali yake.  

Ushiriki katika dini unamwezesha binadamu kupata amani na kuwa na 

mahusiano mema na binadamu wengine.   

 

Tamko la Sera: 

(i)    Taasisi na mashirika ya dini yatahakikisha kwamba watu wenye ulemavu wanashiriki kwa 

        ukamilifu katika shughuli za dini. 

(ii)    Taasisi na mashirika ya dini yatahamasishwa ili kuhakikisha kwamba majengo ya Ibada  

        yanaingilika bila vikwazo na taarifa zinazohusiana na dini zinawafikia watu wenye ulemavu wa 

        aina mbalimbali. 

 
3.17 Hoja ya Sera:  Usafiri na Usalama Barabarani. 

Watu wenye Ulemavu wanakabiliwa na matatizo mbalimbali katika nyanja ya 

usafiri.  Muundo wa vyombo vya usafiri hauruhusu kuingia na  

kutoka kwa urahisi watu wenye ulemavu.  Kadhalika barabara zimejengwa 

pasipo kuzingatia mahitaji maalum ya watu wenye ulemavu.  

 

 Tamko la Sera: 

(i)    Utaandaliwa utaratibu utakaowashirkisha wadau kuhakikisha kwamba vyombo vya usafir 
       vinaruhusu utumiaji wa watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali. 
 
(ii)    Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaweka utaratibu utakaohakikisha kwamba barabara 
         zinakuwa na vifaa na alama zitakazosaidia usalama wa watu wenye ulemavu katika kutumia 
         barabara hizo. 

 
3.18 Hoja ya Sera:  Ajali na Fidia. 

Watu wanaopata ulemavu kutokana na ajali kwenye vyombo vya  

usafiri na sehemu za kazi wanakabiliwa na tatizo la kutopata fidia na pale 

fidia inapotolewa huwa ni ndogo isiyolingana na ulemavu waliopata na 

matarajio mema ya baadaye.  
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Pamoja na kuwepo sheria ya fidia kwa ajali inayompata mtu akiwa kazini 

(workmans compensation), sheria hiyo ina mapungufu kwa kuwa 

haiwahusishi watu walio katika sekta isiyo rasmi wasioajiriwa.  Aidha fidia 

hutolewa kwa baadhi ya viungo vya hivyo mwajiriwa akiumia kiungo 

ambacho hakikutajwa bado hana stahili ya kupata fidia.    

 

Tamko la Sera: 
Serikali kwa kushirikiana na wadau wengne itafanya mapitio ya sheria ya fidia kwa lengo la:- 

(i)  Kuhakikisha kwamba fidia inayotolewa inakidhi mahitaji ya mfidiwa aliyepata ulemavu. 

(ii) Kubadilisha kigezo chafidia kuwa athari aliyopata mfidiwa bila kujali kiungo alichoumia. 
 

3.19 Hoja ya Sera:  Haki na Ulinzi wa Kisheria. 
Watu wenye ulemavu kama wananchi wengine wanayo haki ya  

kuheshimiwa, kutobaguliwa, kupata ajira na matunzo.  Pamoja na haki hizo 

jamii imekuwa na mazoea ya kuwanyima watu wenye ulemavu haki zao 

kutokana na unyanyapaa.  

 

Tamko la Sera: 
Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itafanya mapitio na marekebisho ya sheria 

 zisizolinda na kutoa haki kwa watu wenye ulemavu. 
 

3.20 Hoja ya Sera: Mafunzo ya Watumishi. 
Huduma kwa watu wenye ulemavu zinahitaji watumishi wenye elimu 

na ujuzi wa kutosha.  Watumishi walio wengi hawana taaluma husika na 

hawapati mafunzo ya mara kwa mara.  

 

 Tamko la Sera: 
(i)  Serikali, Taasisi na wakala za Hiari zinazotoa huduma kwa watu wenye ulemavu zitaandaa taratibu 

     zitakazowawezesha watumishi kupata taaluma na ujuzi unaohitajika. 

(ii)  Utaandaliwa utaratibu kuhakikisha kwamba watumishi/ wanaohudumia watu wenye ulemavu 

      wanapata taaluma na ujuzi unaohitajika. 
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3.21 Hoja ya Sera:  Habari, Takwimu na Tafiti. 
Habari sahihi na takwimu ni nyenzo muhimu katika upangaji na 

utoaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu.  Pamoja na umuhimu huo 

eneo la huduma kwa watu wenye ulemavu linakosa taarifa na takwimu 

muhimu zinazoweza kutumika katika mipango ya utekelezaji wa huduma 

hiyo.  

 

     Tamko la Sera: 
Ili kundoa kasoro hii utawekwa utaratbibu utakaohamasisha taasisi za Serikali, watu binafsi na 
wakala za Hiari (Ngo’s) za ndani na nje ya nchi zishiriki kikamilifu katika kufanya tafiti katika eneo 
hili la huduma. 

 

3.22 Hoja ya Sera:  Vyama vya Watu Wenye Ulemavu. 
Upo umuhimu wa kuwepo vyama vya watu wenye ulemavu ili 

kuwakilisha na kujisemea katika ngazi mbalimbali, kufanya utambuzi wa 

mahitaji yao pia kutathmini huduma zinazotolewa na kuchochea maendeleo 

yao. 

 

Tamko la Sera: 
Utawekwa utaratibu wa kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya watu wenye ulemavu na 
kuboresha mazingira ya kufanyia kazi. 

 

3.23    Hoja ya Sera:  Vyama vya Hiari vya Kuhudumia Watu wenye Ulemavu. 
Serikali inatambua umuhimu wa huduma zinazotolewa na taasisi na  

vyama vya hiari vinavyohudumia watu wenye ulemavu.  Serikali itaendelea 

kutoa ushirikiano kwa taasisi hizo na itahakikisha kwamba huduma 

zinazotolewa zinazingatia viwango vinavyotakiwa.  

 

Utaratibu wa sasa wa kusajili vyama vya hiari vinavyotoa huduma 

kwa watu wenye ulemavu una mapungufu makubwa kwa sababu Wizara 

inayohusika na huduma hizo haina uwezo wa kukagua utendaji kazi wa 

wakala hizo.  Ili kurekebisha kasoro hizi:-   
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Tamko la Sera: 
Utawekwa utaratibu unaohakikisha kwamba:- 

(i)    Usajili wa  vyama vya kuhudumia watu wenye ulemavu unapitia Wizara inayohusika na watu 

       wenye ulemavu. 

(ii)   Usajili wa vyama hivyo hauambatani na ruhusa ya kutoa huduma na  kwamba Wizara  inayohusika 

       na huduma hiyo itoe ruksa (license) ya kutoa huduma. 

(iii)    Serikali itaratibu shughuli za wakala za hiari zinazotoa huduma  kwa watu wenye ulemavu kwa 

         lengo la  kuboresha huduma hizo. 

 

 

3.24 Hoja ya Sera:  Mfuko wa Maendeleo kwa Watu wenye Ulemavu. 
Watu wenye ulemavuni miongoni mwa watu maskini katika jamii.  

Kadhalika ni nguvu kazi kubwa ambayo haijatumika.  Watu wenye ulemavu 

hawajapewa fursa ya kupata na kutumia Rasilimali zinazoweza kuwaletea 

maendeleo ili kujikwamua kutoka kwenye umaskini.  Upo umuhimu wa 

kuweka mazingira yatakayowawezesha watu wenye ulemavu kushiriki, 

kupata na kutumia vyombo vinavyohusika na uzalishaji mali vilivyopo ili 

kujiletea maendeleo. 

 

         Tamko la Sera: 
Serikali itaanzisha mfuko utakaowawezesha watu wenye ulemavu kujijengea uwezo wa 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za uzalishaji mali kwa ajili ya maendeleo yao. 

 

3.25 Hoja ya Sera: Ruzuku kwa vyama vya watu wenye ulemavu na 
vinavyohudumia watu wenye ulemavu. 

  Vyama vya watu wenye ulemavu na vinavyohudumia watu wenye 

ulemavu vinanafasi kubwa katika kuimarisha mshikamano na kuchochea 

maendeleo miongoni mwa watu wenye ulemavu.  Pamoja na umuhimu huo 

Asasi hizi hazina fedha za kuweza kujiendesha bali kutegemea misaada 

toka kwa wahisani.  Kutokana na kazi kubwa wanazozifanya, Serikali 

inawajibu wa kuzitambua na kuzipa moyo ili ziweze kuendelea na kazi hii. 
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Tamko la Sera. 
 

 Utawekwa utaratibu utakaohakikisha kwamba vyama vya watu wenye ulemavu vya kuhudumia 

  Watu wenye ulemavu vinapewa ruzuku kama motisha kwa huduma wanazozitoa. 

 

3.26 Hoja ya Sera:  Ushirikiano wa Kimataifa. 
Eneo la huduma kwa watu wenye ulemavu ni jipya katika maendeleo 

ya nchi yetu.  Uwezo tulionao ki rasilimali/kiuzoefu hautoshelezi kukidhi 

mahitaji ya kuleta maendeleo na utoaji wa huduma kwa watu wenye 

ulemavu.  Upo umuhimu kwa Tanzania kujifunza kutoka katika nchi zenye 

uzoefu katika eneo hili la huduma.  Aidha Tanzania kama sehemu ya 

jumuiya ya kimataifa tunalalzimika kushirikiana na mataifa mengine. 

 

Tamko la Sera. 
   

   Serikali itaendeleza uhusiano wa kimataifa na taasisi mbalimbali, mashirika yaliyo 
   Chini ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa ilikuendeleza na kuboresha huduma kwa  
    Watu wenye ulemavu nchini. 
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SURA YA NNE. 

 

4.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU. 
Watu wenye ulemavu wanayo haki na nafasi ya kujiendeleza na  

kupata huduma katika jamii sawa na watu wasio na ulemavu.  Ushiriki wa 

watu wenye ulemavu katika maisha ya kila siku katika jamii hauna budi 

kulenga katika kupunguza au kuondoa maisha ya utegemezi.   

 

 Ili kuleta maendeleo na kuboresha huduma kwa watu wenye 

ulemavu, mgawanyo wa majukumu katika utekelezaji wa sera hii utakuwa 

kama ifuatavyo:- 

 

4.1 Serikali Kuu. 

• Kusimamia utoaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu. 

• Kuboresha sheria zinazohusu maendeleo na huduma kwa watu 

wenye ulemavu. 

• Kuhakikisha kuwepo kwa ushiriki, mchangamano na usawa wa fursa 

kwa watu wenye ulemavu katika maisha yao na ya jamii. 

• Kuhimiza Halmashauri za wilaya, Serikali za mitaa na Wakala za Hiari 

ili zitoe huduma kwa watu wenye ulemavu. 

 

4.2 Serikali za Mitaa. 

• Kufanya utambuzi na kujua mahitaji ya watu wenye ulemavu katika 

jamii. 

• Kutoa matunzo na ulinzi kwa watu wenye ulemavu. 

• Kuwapa mahitaji muhimu ya maisha kulingana na hali zao. 

• Kuwajumuisha watu wenye ulemavu katika mipango ya uzalishaji mali 

na utekelezaji wake. 

• Kufanya utambuzi wa wakala za Hiari zinazotoa huduma kwa watu 

wenye ulemavu na kusimamia utekelezaji wa shughuli za wakala 

hizo. 
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4.3 Familia/Vijiji. 

• Kwa kushirikiana na Serikali za mitaa na wakala za Hiari familia/vijiji 

vitatoa matunzo na ulinzi kwa watu wenye ulemavu. 

• Kwa kushirikiana na Serikali za Mitaa/Wakala za Hiari, familia/vijiji 

vitashiriki katika kupanga na kutekeleza shughuli za uzalishaji mali 

kwa lengo la kuinua kipato. 

 

4.4 Wakala za Hiari. 

• Kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya Wakala za Hiari zitafanya 

utambuzi kwa lengo la kujua mahitaji ya Watu wenye ulemavu. 

• Kushirikiana na Serikali za mitaa katika kutoa misaada ya maisha 

kwa watu wenye ulemavu. 

• Kutoa matunzo na ulinzi kwa watu wenye ulemavu. 

• Kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya, Wakala za Hiari 

zitahamasisha na kuhakikisha ushiriki wa watu wenye ulemavu na 

familia zao katika mipango ya uzalishaji mali na utekelezaji wa 

shughuli za uzalishaji mali. 
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